จักจั่น (Platypleura hilpa)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 236
ชื่อทั่วไป
Name
จักจั่น (Platypleura hilpa)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Golden Cicada
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Platypleura hilpa (Walker)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Hemiptera
Family Cicadidae
Genus Platypleura
Specific epithet hilpa
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ปีกกว้าง 76 มลลิเมตร สีน้ำตาลเข้ม แถบสีน้ำตาลเข้มสลับสีเหลืองอมส้มบนส่วนท้อง ปีกประดับด้วยจุดแต้มสีน้ำตาล และสีดำ ปีกคู่ล่างสีเหลืองอมส้ม ขอบปีกสีน้ำตาลเข้ม แต้มสีดำบริเวณกลางปีก operculum สีน้ำตาลเข้ม
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบขน (setaceous)
 
ลักษณะปาก ปากแบบเจาะดูด (piercing-sucking type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบ (tegmina) คล้ายแผ่นหนังบางเป็นเนื้อเดียวตลอดปีกเหนียว ไม่เปราะ ปีกคู่หลังเนื้อบางแบบ (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ดูดกินน้ำเลี้ยงเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox