จักจั่นงวง (Penthicodes atomaria)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 328
ชื่อทั่วไป
Name
จักจั่นงวง (Penthicodes atomaria)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Lantern Bugs
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Penthicodes atomaria (Weber)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Hemiptera
Family Fulgoridae
Genus Penthicodes
Specific epithet atomaria
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 15 มิลลิเมตร หัวและอกปล้องแรกสีน้ำตาล ด้านบนของส่วนท้องมีสีแดง ส่วนด้านล่างมีสีดำ ปีกคู่หน้าสีน้ำตาล ประดับด้วยจุดสีดำขนาดเล็กกระจายอยู่ทั่วปีก ปีกคู่หลังสีส้ม ขอบปีกด้านนอกมีจุดสีดำขนาดใหญ่ข้างละ 1 จุด ส่วนพื้นที่อื่นประดับด้วยจุดสีขาว และสีดำประปราย
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นขน (setaceous)
 
ลักษณะปาก ปากแบบเจาะดูด (piercing-sucking type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบ (tegmina) คล้ายแผ่นหนังบางเป็นเนื้อเดียวตลอดปีกเหนียว ไม่เปราะ ปีกคู่หลังเนื้อบางแบบ (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ดูดกินน้ำเลี้ยงของพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox