กำแพงเจ็ดชั้น

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า จ.ตรัง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 475
 
ชื่อทั่วไป
Name
กำแพงเจ็ดชั้น
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตะลุ่มนก (ราชบุรี) ตาไก้ (พิษณุโลก) น้ำนอง มะต่อมไก่ (เหนือ) หลุมนก (ใต้)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Salacia chinensis L.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Celastrales
Family Celastraceae
Genus Salacia
Specific epithet chinensis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มรอเลื้อย สูง 2-6 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม แผ่นใบรูปรี รูปไข่หรือรูปไ่ข่กลับ กว้าง 2-7 เซนติเมตร ยาว 4-12 เซนติเมตร ปลายแหลมหรือมน ฐานสอบ ขอบหยักหยาบ
ดอก:สีเขียวอมเหลืองหรือเหลือง ขนาดเล็ก ออกเป็นกลุ่มหรือช่อสั้นๆ ที่ซอกใบ กลีบเลี้ยงเล็กมาก กลีบดอก 5 กลีบ
ผล:ค่อนข้างกลมรี เส้นผ่านศูนย์กลาง 1-2 เซนติเมตร ผลสุกสีแดงหรือแดงอมส้ม
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ขึ้นตามป่าเบญจพรรณ และป่าดิบริมแหล่งน้ำหรือที่โล่ง ที่ระดับความสูงถึง 600 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ผลรับประทานได้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • เกาะทะลุ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox