กระทิง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 386
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระทิง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระทึง กากะทิง กากระทึง (ภาคกลาง) ทิง (กระบี่) เนาวกาน (น่าน) สารภีทะเล (ประจวบคีรีขันธ์) สารภีแนน (ภาคเหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
Alexandrian laurel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Calophyllum inophyllum L.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Calophyllaceae
Genus Calophyllum
Specific epithet inophyllum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น สูงได้ถึง 30 เมตร เปลือกแตกเป็นร่องตื้นๆ ตามยาว มีชันใสตามรอยแผล ชันสีเหลืองอมเขียวตามกิ่ง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม ออกหนาแน่นตามปลายกิ่ง รูปรีหรือแกมรูปไข่กลับ ยาว 8-15 เซนติเมตร ปลายใบกลมหรือเว้าตื้น โคนใบรูปลิ่มกว้างหรือกลม แผ่นใบค่อนข้างหนา เกลี้ยง เป็นมันวาวทั้งสองด้าน เส้นแขนงใบจำนวนมาก เส้นกลางใบบุ๋มด้านบน ก้านใบยาว 1-3 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบช่อกระจุกแยกแขนงสั้นๆ ออกตามซอกใบใกล้ปลายกิ่ง ช่อดอกสั้นหรือยาวได้กว่า 10 เซนติเมตร มี 7-12 ดอก ในแต่ละช่อ ก้านดอกยาว 1.5-4 เซนติเมตร ดอกสีขาวมีกลิ่นหอม กลีบเลี้ยงคล้ายกลีบดอก สีขาว 4 กลีบ เรียงซ้อนเหลื่อม 2 กลีบนอกเกือบกลม ยาวประมาณ 8 มิลลิเมตร 2 กลีบในรูปไข่กลับ ยาวเท่าๆ กลีบนอก กลีบดอกสีขาว 4 กลีบ เรียงซ้อนเหลื่อม รูปรีหรือรูปไข่กลับ ยาว 1-1.2 เซนติเมตร ขอบเว้า ปลายกลม เกสรเพศผู้จำนวนมาก ก้านชูอับเรณูยาว 4-5 มิลลิเมตร อับเรณูสีเหลือง ยาวได้ประมาณ 1.5 มิลลิเมตร รังไข่ 1 ช่อง กลมๆ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 3 มิลลิเมตร ก้านเกสรเพศเมียยาว 6-7 มิลลิเมตร ยอดเกสรรูปโล่
ผล:ผลเมล็ดเดียว ทรงกลม เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 2.5 เซนติเมตร สุกสีเหลือง เมล็ดขนาดใหญ่
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  การกระจายพันธุ์ แอฟริกา อินเดีย ศรีลังกา พม่า จีนตอนใต้ (ไหนาน) ไต้หวัน ญี่ปุ่น กัมพูชา เวียดนาม ภูมิภาคมาเลเซีย หมู่เกาะในมหาสมุทรแปซิฟิก จนถึงออสเตรเลีย ในไทยพบทางภาคตะวันออกเฉียงใต้และภาคใต้ ขึ้นตามชายหาด ที่โล่งชายป่าใกล้ชายฝั่งทะเล
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox