ตานดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 718
 
ชื่อทั่วไป
Name
ตานดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตานส้าน (กลาง) ถ่านไฟผี (เหนือ) มะเกลือป่า (นครสวรรค์ ปราจีนบุรี) มะตูมดำ (สระบุรี) ดำดง
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Diospyros montana Roxb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Ericales
Family Ebenaceae
Genus Diospyros
Specific epithet montana
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นกึ่งผลัดใบขนาดเล็กถึงกลางสูง 15 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปร่างรี ขอบขนาน รูปไข่หรือรูปไข่กลับ ปลายใบมน ฐานใบมนหรือรูปหัวใจหรือแบบตัด เส้นแขนงใบข้างละ 3-7 เส้น ขอบใบเรียบหรือมีขน ใบอ่อนมีขนทั้งสองด้าน ใบกว้าง 1.5-2.5 ซม. ยาว 2.5-4 ซม.
ดอก:ดอกแยกเพศต่างต้น (dioecious) ดอกตัวผู้ออกตามง่ามใบ กลีบเลี้ยง 4 กลีบ รูปถ้วย กลีบดอกรูปเหยือกน้ำ เกสรเพศผู้ติดกลีบดอกมี 14-20 อัน ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ถึงเมษายน
ผล:เป็นผลสดแบบ berry กลม ผลแก่สีเหลือง ผลแก่เดือนกรกฎาคมถึงกันยายน
เปลือก:เปลือกนอกสีดำ แตกแบบ fissured bark เปลือกในสีน้ำตาลอมเขียว
อื่นๆ:บริเวณลำต้นใบเปลี่ยนแปลงไปเป็นหนาม
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามป่าดิบแ้ล้ง เขาหินปูน ความสูงจากระดับน้ำทะเล 10-600 เมตร ต่างประเทศพบในอินเดีีย พม่า ลาว กัมพูชา เวียดนาม มาเลเซียและอินโดนีเซีย
   
การใช้ประโยชน์ เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,ผลนำมาย้อมผ้า
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox