Who's Online

We have 145 guests online

Login Form

 
 
ชะมวง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ชะมวง จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 128
 
ชื่อทั่วไป
Name
ชะมวง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
หมากโมก (อุดรธานี) กะมวง (ภาคใต้) มวงส้ม (นครศรีธรรมราช) กานิ (มาเลย์-นราธิวาส)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Garcinia cowa Roxb. ex Choisy
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Clusiaceae
Genus Garcinia
Specific epithet cowa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นไม่ผลัดใบขนาดกลาง-ใหญ่ สูง 10-30 เมตร เรือนยอดทรงเจดีย์ กรวยคว่ำ พุ่มใบย้อยลงมา
ใบ:ใบเดียว เรียงตรงข้าม รูปร่างรี ปลายใบเรียงแหลม ฐานแหลมหรือมน ผิวใบเกลี้ยง ขอบเรียบ ใบอ่อนสีแดงอมเหลือง ขนาด 2-3.5 x 6-15 เซนติเมตร ใบอวบหนานุ่ม
ดอก:ออกตามข้อ ง่ามใบใกล้ปลายกิ่ง ดอกสีเหลือง ชมพู กลีบเลี้ยง 10 กลีบ ดอกแยกเพศ ดอกเพศผู้เป็นช่อกระจะสั้น ดอกเพศเมียเป็นดอกเดี่ยว เกสรเพศผู้จำนวนมาก เกสรเพศเมียแบน แยกเป็นจักร 4-8 เหลี่ยม
ผล:ผลแบบ berry เนื้อนุ่มหลายเมล็ด ทรงกลม มีร่องตามยาว 6-8 ร่่อง เส้นผ่านศูนย์กลาง 3-10 เซนติเมตร ผลสุกมีสีเหลืองอมส้ม ผลแห้งสีดำ
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาดำ แตกเป็นสะเก็ดเล็กๆ เปลือกในสีเหลือง มียางสีเหลือง ถากทิ้งไว้เป็นสีชมพูอมเหลือง
อื่นๆ:ดอกออกกุมภาพันธ์-เมษายน ผลแก่เมษายน-มิถุนายน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าดิบแล้ง ป่าดิบชื้น ป่าดิบเขา ป่าพรุ ป่าเต็งรัง
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,ยอดอ่อนนำไปปรุงอาหารได้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรดและป่าคลองหิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    อยู่ในบัญชีไม้หวงห้าม ตามพระราชกฤษฎีกากำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530 ไม้หวงห้ามประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา ลำดับที่ 104
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox