กรวยป่า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กรวยป่า จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 18
 
ชื่อทั่วไป
Name
กรวยป่า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กรวยป่า (กลาง) ก้วย (เหนือ) ผ่าสามตวย (อีสาน)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Casearia grewiifolia Vent. var.grewiifolia
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Salicaceae
Genus Casearia
Specific epithet grewiifolia
Variety grewiifolia
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กถึงขนาดกลาง สูง 5-15 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกรวยหรือกลมทึบ ลำต้นเปลาตรง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ (alternate) ใบรูปขนานแกมรูปไข่ กว้าง 3-6 ซม. ยาว 8-13 ซม. ปลายใบแหลม (acute) ฐานใบเว้าเข้า ผิวใบด้านบนเกลี้ยง (glabrous) ด้านล่างมีขนนุ่ม (pubescent) แผ่นใบหนา ขอบใบจักถี่ๆ (denticulate) เส้นแขนงใบข้างละ 8-12 เส้น
ดอก:สีขาวหรือเหลืองอมเขียว ออกเป็นช่อแบบกระจุกตามกิ่งหรือซอกใบ ดอกแยกเพศอยู่ภายในต้นเดียวกัน (monoecious) กลีบเลี้ยง 5 กลีบ รูปงองุ้มมีขนปกคลุมด้านนอก ไม่มีกลีบดอก เกสรเพศผู้ 8 อัน ก้านชูอับเรณูยาวไม่เท่ากัน มีขนสั้นนุ่มเล็กน้อยหรือเกลี้ยง เกสรเพศผู้ที่เป็นหมันรูปขอบขนาน มีขนหนาแ่น่น รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ(superior ovary) รูปกลม เกลี้ยงหรือมีขนยาวห่าง มี 1 ช่อง (locule) ก้านเกสรเพศเมียสั้น ออกดอกเดือนมกราคมถึงกุมภาพันธ์
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อหลายเมล็ด (berry) ทรงไข่ เป็นพูตามยาว 3 พู ผิวเีรียบ ผนังหนา ผลสุกสีเหลือง แก่จัดจะแตกตามรอยประสานเป็น 3 แฉก เมล็ดเป็นเหลี่ยม มีเนื้อหุ้ม สีแสด เป็นผลเดือนมีนาคมถึงพฤษภาคม
เปลือก:เปลือกเรียบสีเทาหรือสีน้ำตาลอ่อน
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณและป่าดิบทั่วทุกภาค ความสูงจากระดับน้ำทะเลจนถึงประมาณ 1,200 เมตร ต่างประเทศพบในพม่า ไทย ภูมิภาคอินโดจีนและภูมิภาคมาเลเซีย
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เฟอร์นิเจอร์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Casearia indica (Burm.f.) Merr.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox