กรดน้ำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 713
 
ชื่อทั่วไป
Name
กรดน้ำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระต่ายจามใหญ่ กัญชาป่า มะไฟเดือนห้า (กรุงเทพ) ขัดมอนเทศ (ตรัง) ขันมอนเล็ก หนวดแมว (ภาคกลาง) ข้างไลดุ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) ตานซาน (ปัตตานี) เทียนนา (จันทบุรี) ปีกแมงวัน (กาญจนบุรี) หญ้าหัวแมงฮุน (ภาคเหนือ) หญ้าพ่ำสามวัน (เงี้ยว-แม่ฮ่องสอน)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Scoparia dulcis L.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Lamiales
Family Plantaginaceae
Genus Scoparia
Specific epithet dulcis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก อายุปีเดียว สูง 30-50 เซนติเมตร ลำต้นเป็นเหลี่ยม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนรอบ วงละ 3 ใบ รูปไข่กลับถึงแกมขอบขนาน กว้าง 0.5-1.5 เซนติเมตร ยาว 1-3 เซนติเมตร โคนใบและปลายใบแหลมหรือมน ขอบใบจัก ก้านใบสั้นไม่เด่นชัด
ดอก:ดอกเดี่ยว ออกตามซอกใบ ดอกสีขาวหรือแกมสีม่วงอ่อน ขนาดดอกบาน 8-10 มิลลิเมตร กลีบดอก 4 กลีบ ปลายกลีบแหลม บริเวณโคนกลีบด้านในมีขนสีขาวละเอียด ก้านดอกยาว 4-8 มิลลิเมตร เกสรเพศผู้ 4 อัน ตั้งบนฐานกลีบดอก เกสรเพศเมียตอนปลายยอดเป็นปุ่มใหญ่
ผล:ผลรูปทรงกลม ขนาด 3 มิลลิเมตร ผิวเรียบ เกลี้ยง เมล็ดสีน้ำตาลอ่อน จำนวนมาก
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ขึ้นตามที่แห้งแล้ง โล่งแจ้ง ออกดอกและติดผลตลอดปี การกระจายพันธุ์ ทวีปอเมริกา ปัจจุบันพบทั่วไปในเขตร้อน
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ใบชงน้ำดื่มแก้ไอ และรักษาโรคติดเชื้อของทางเดินอาหารบางชนิด
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox