Who's Online

We have 128 guests online

Login Form

 
 
ปอเกี๋ยน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 74
 
ชื่อทั่วไป
Name
ปอเกี๋ยน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กาหลง
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Phanera ornata (Kurz) Thoth. var. burmanica (K. Larsen & S.S. Larsen) Bandyop., P.P. Ghoshal & M.K. Pathak
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae - Caesalpinioideae
Genus Phanera
Specific epithet ornata
Variety burmanica
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาเลื้อย มีมือเกาะ กิ่งอ่อนและปลายยอด มีขนสีสนิม
ใบ:ใบเดี่ยว รูปไข่ ขนาด 10-15 เซนติเมตร โคนใบเว้าเป็นรูปหัวใจ ปลายใบแยกเป็นแฉกลึกถึงครึ่งใบ แต่ละแฉกปลายแหลม ขอบใบมีขน
ดอก:ดอกสีขาวถึงครีมหม่น ออกเป็นช่อแน่น กลีบดอก 5 กลีบ รูปไข่กลับ ผิวเป็นคลื่นเกสรเพศผู้ 3 อัน รังไข่มีขนสีน้ำตาล
ผล:ผลเป็นฝักแบน ส่วนปลายกว้างกว่าส่วนโคน มีขนนุ่มปกคลุม เมล็ดมีประมาณ 8 เมล็ด รูปร่างกลมมน ขนาด 2-2.5 เซนติเมตร
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • R = Rare Global (พืชหายากของโลก)
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Bauhinia ornata Kurz var. burmanica K. & S.S. Larsen
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox