กระทงลาย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 521
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระทงลาย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระทงลาย กระทุงลาย โชด (กลาง) นางแตก (นครราชสีมา) มะแตก มะแตกเครือ มักแตก (อีสาน)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Celastrus paniculatus Willd.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Celastrales
Family Celastraceae
Genus Celastrus
Specific epithet paniculatus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาเนื้อแข็งขนาดใหญ่ กิ่งอ่อนมีช่องอากาศ มีขนประปราย
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียน รูปรี รูปรีแกมรูปขอบขนาน รูปไข่ หรือรูปไข่กลับ กว้าง 3-6.5 เซนติเมตร ยาว 4.5-10 เซนติเมตร ปลายแหลมถึงเรียวแหลม ฐานสอบ มน หรือกลม ขอบหยักมนถี่ แผ่นใบกึ่งหนาคล้ายหนัง เกลี้ยง เส้นกลางใบนูนชัดเจนทั้งสองด้าน เส้นแขนงใบข้างละ 5-8 เส้น
ดอก:ช่อดอกแบบแยกแขนง ออกที่ปลายกิ่ง ห้อยลง เมื่ออ่อนมีขนประปราย มีดอกแยกเพศและดอกสมบูรณ์เพศร่วมต้น ดอกเพศผู้สีเขียวอ่อน กลีบเลี้ยงโคนเชื่อมติดกันเป็นหลอด ปลายแยกเป็นแฉกรูปกึ่งกลม ขอบหยักซี่ฟัน กลีบดอกรูปขอบขนานหรือรุปไข่กลับกลีบแกมรูปขอบขนาน ปลายมน โค้งพับลง จานฐานคล้ายดอกรูปถ้วย เกสรเพศผู้ยาวประมาณ 3 มม. ติดกับขอบของจานฐานดอก ก้านชูอับเรณูผู้สั้น รูปลิ่มแคบ อับเรณูกลม ปลายมน ดอกเพศเมีย กลีบเลี้ยง กลีบดอกและจานฐานดอกคล้ายกับดอกเพศผู้ เกสรเพศผู้ที่เป็นหมันยาวประมาณ 1 มม. รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ รูปทรงกลม เกลี้ยง มี 3 ช่อง แต่ละช่องมีออวุล 2 เม็ด ก้านเกสรเพศเมียสั้นยอดเกสรเพศเมียแยกเป็น 3 แฉก ออกดอกเดือนมีนาคมถึงพฤษภาคม
ผล:ผลแบบผลแห้งแตก รูปเกือบกลม กว้าง 5-8 มิลลิเมตร ยาว 0.5-1 เซนติเมตร แตกเป็น 3 ซีกมี 3-6 เมล็ด สีเหลือง เมล็ดกลมหรือรี สีน้ำตาลแกมแดง แต่ละเมล้ดมีเยื่อหุ้มสีแดง เป็นผลเดือนพฤษภาคมถึงสิงหาคม
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทุกภาค ตามที่ค่อนข้างดล่งในทุกสภาพป่า ที่สูงจากระดับน้ำทะเลได้ถึง 600 ม. ต่างประเทศพบในอินเดีย ศรีลังกา เนปาล พม่า จีนตอนใต้ ไทย ภูมิภาคอินโดจีน ภูมิภาคมาเลเซีย ออสเตรเลีย นิวคาลิโดเนีย
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox