ตะเคียนหิน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าเขาคลองปุก)
   
ข้อมูลชื่อ
view: 818
 
ชื่อทั่วไป
Name
ตะเคียนหิน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตะเคียนหิน (ใต้) ตะเคียนหนู (นครราชสีมา) เคียนทราย (ตราด ตรัง) เหลาเตา (สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราข)
ชื่อสามัญ
Common Name
Malut, Thakien Hin
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hopea ferrea Laness.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malvales
Family Dipterocarpaceae
Genus Hopea
Specific epithet ferrea
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ ความสูง 15-30 เมตร เรือนยอดเป็นพุ่มกลมหรือรูปกรวยแหลม ลำต้นเปลาตรง และมักบิด โคนต้นอาจเป็นรากพอน
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปหอกแกมรูปไข่ ใบกว้าง 2.5-3 เซนติเมตร ยาว 6-8.5 เซนติเมตร ฐานใบทู่หรือกลม และค่อยๆ เรียวไปหาปลายใบ ปลายใบยาวคล้ายหาง เนื้อใบค่อนข้างบาง ใบเกลี้ยงเป็นมันทั้งสองด้าน ใบอ่อนสีแดงเรื่อๆ ใบแห้งสีเขียวอ่อน เส้นแขนงใบ 8-10 คู่ ก้านใบเมื่อแห้งจะมีสีดำ
ดอก:ดอกเป็นช่อแบบแยกแขนง ช่อสั้น เกิดระหว่างง่ามใบหรือปลายกิ่ง ดอกสีขาวหรือสีเหลืองอ่อน กลีบเลี้ยง 5 กลีบ โคนกลีบเชื่อมติดกันเป็นรูปกรวย ปลายกลีบแยกเป็น 5 แฉก มีขนประปราย กลีบดอก 5 กลีบ กลีบดอกจีบเวียบเป็นรูปกังหัน กลีบดอกด้านนอกมีขนนุ่ม ด้านในเกลี้ยง กลีบดอกยาวเป็นสองเท่าของกลีบเลี้ยง สีขาวหรือสีเหลืองอ่อน มีขนนุ่มทั่วไปตามก้านช่อดอก
ผล:ผลแห้งและไม่แตก ผลผิวแข็ง เป็นรูปขอบขนาน มีปีก 5 ปีก ซึ่งเจริญมาจากกลีบเลี้ยง ผลและโคนปีกไม่เชื่อมติดกัน ปีกยาว 2 ปีก รูปขอบขนาน ยาวประมาณ 3 เซนติเมตร เส้นปีกจำนวน 8 เส้น ปีกสีน้ำตาลดำ ปีกสั้น 3 ปีก สั้นมากติดกันโคนผล
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลแก่ แตกล่อนเป็นสะเก็ดสั้นๆห้อยลง เปลือกในสีเหลืองปนส้ม
อื่นๆ:ออกดอกเดือนกันยายนถึงธันวาคม เป็นผลเดือนตุลาคมถึงมกราคม
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทั่วไปเป็นกลุ่มใหญ่ๆ ในป่าดิบและป่าดิบแล้งตามที่ราบเชิงเขาที่มีการระบายน้ำดีและขึ้นกระจัดกระจายตามสันเขาและที่ราบสูงจากระดับน้ำทะเล 100-450 เมตร ในภาคเหนือ ภาคตะวันออก ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงใต้ และภาคใต้
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,ต่อเรือ เครื่องเรือน
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ไม้พระราชทานแก่จังหวัดอำนาจเจริญ
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox