กระดอหดใบขน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระดอหดใบขน ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 697
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดอหดใบขน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระดอหดใบขน (จันทบุรี) โคคลาน (นครราชสีมา) ปริก (ตรัง) โคคลานใบขน (ทั่วไป) กูเราะ ปริยะ (นราธิวาส)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Croton caudatus Geiseler
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliphyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Euphorbiaceae
Genus Croton
Specific epithet caudatus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มรอเลื้อยหรือไม้เถาเนื้อแข็ง สูงได้ถึง 5 เมตร แตกกิ่งก้านออกทางด้านข้างจำนวนมาก กิ่งอ่อนมีขนหนานุ่มปกคลุม
ใบ:ใบเดี่ยวเรียงสลับ รูปไข่หรือรูปรี ขนาด 2-4.5 x 3.5-9 เซนติเมตร ก้านใบยาว 1-3 เซนติเมตร มีขนปกคลุมหนาแน่น ฐานใบรูปหัวใจ บางครั้งเกือบกลมมน ปลายใบแหลมถึงเรียวแหลม ขอบใบจักฟันเลื่อยสองชั้นเส้นกลางใบ 3 เส้น
ดอก:ดอกแบบช่อกระจะสีเขียวออกที่ปลายกิ่ง ยาว 6-13 เซนติเมตร ไม่มีกลีบดอก เกสรเพศผู้ประมาณ 18 อัน ก้านชูเกสรเพศเมีย ยาว 5-7 มิลลิเมตรปลายเกสรแยกออกตามความยาว
ผล:
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบบริเวณรอยต่อระหว่างป่าดิบแล้งและป่าเต็งรัง
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox