กระจิก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระจิก จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 557
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระจิก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระจิก (กลาง) กระโปงแจง (สุโขทัย) ก่อทิง (ชัยภูมิ) กะอิต (ราชบุรี) ไก่ให้ (พิษณุโลก) โกโรโกโส หนามเกาะไก่ หนามนมวัว (นครราชสีมา) งวงช้าง (อุดรธานี) งัวเลีย (ขอนแก่น) ตะครอง (นครศรีธรรมราช) ทะลุ่มอิด (นครสวรรค์) วัวเลีย (อุบลราชธานี)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Capparis flavicans Kurz
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Brassicales
Family Capparaceae
Genus Capparis
Specific epithet flavicans
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็ก สูง 4-8 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มทึบ แผ่กว้างและแตกกิ่งต่ำ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปไข่กลับ รูปรีหรือรูปสี่เหลี่ยมข้าวหลามตัด กว้าง 1-2 เซนติเมตร ยาง 1.5-3 เซนติเมตร ปลายใบเว้าบุ๋ม เป็นติ่งสั้นหรือเว้าตื้น ฐานใบมน รูปลิ่มหรือสอบแหลม ผิวใบด้านบนสีเขียวเข้ม ด้านล่างมีนวลสีขาวปกคลุม เส้นแขนงใบข้างละ 3-5 เส้น
ดอก:ดอกสีเหลืองปนเขียว ออกเป็นดอกเดี่ยวตามซอกใบ กลีบเลี้ยง 4 กลีบ มีขนสั้นสีเหลืองอมน้ำตาลที่ผิวด้านนอก เกสรเพศผู้ 6-12 อัน สีเหลือง ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ถึงมีนาคม
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อหลายเมล็ด สีเขียว เมื่อสุกสีส้มแดง ทรงกลมหรือรี ผิวขรุขระมีสันนูน 4 สัน ปลายผลเป็นติ่งแหลม เมล็ดสีน้ำตาล เป็นผลเดือนกรกฎาคมถึงสิงหาคม
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลอมเทา แตกเป็นร่องลึกและบางตามยาวลำต้น มีหนามแหลมยาวตามกิ่งก้าน
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามป่าละเมาะและป่าผสมผลัดใบที่ความสูงจากระดับน้ำทะเล 40-350 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox