กระดูกค่าง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าควนออกบ้านน้ำตก จ.นครศรีธรรมราช
   
ข้อมูลชื่อ
view: 749
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดูกค่าง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กล้วยข้าว (ตรัง) ขี้หนอน (ใต้)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Aporosa aurea Hook.f.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Phyllanthaceae
Genus Aporosa
Specific epithet aurea
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มหรือไม้ต้น สูงถึง 24 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว รูปไข่แกมขอบขนาน ปลายใบเรียวแหลม โคนใบมน ผิวใบมันวาว ขอบใบเรียบ
ดอก:ช่อดอกอกตามซอกใบหรือด้านล่างของใบ ช่อดอกกระจุกกันแน่น 10-19 ดอก กลีบเลี้ยง 0.6-1 มิลลิเมตร
ผล:ผลกลม 8-11 มิลลิเมตร ผิวเรียบ เมื่อแก่เป็นสีน้ำตาลถึงดำเกลี้ยง เปลือกหนา 0.5-0.8 มิลลิเมตร เมล็ด 1-2 เมล็ด
เปลือก:เปลือกสีขาว ค่อนข้างเหลืองแกมเขียว หรือเทา ค่อนข้างเรียบ ลำต้นเปราตรง เปลือกในสีเหลือง หรือชมพู หรือน้ำตาล กิ่งอ่อนสีขาวเทา
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบกระจายพันธุ์ในประเทศไทย มาเลเซีย และทางเหนือของสุมาตรา
   
การใช้ประโยชน์ เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสายคลองร่มเมือง ป่าสายควน ป่าเกาะอ้ายกลิ้ง(ป่าชุมชนบ้านทุ่งหลวง)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox