กกดอกแบน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1267
 
ชื่อทั่วไป
Name
กกดอกแบน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กกดอกแบน (ภาคกลาง)
ชื่อสามัญ
Common Name
Flat sedge
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cyperus compressus L.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliphyta
Class Liliopsida
Order Poales
Family Cyperaceae
Genus Cyperus
Specific epithet compressus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:กกอายุปีเดียว แตกกอแผ่กว้าง ต้นตั้งตรง สูง 10-45 เซนติเมตร
ใบ:ใบรูปแถบ วงใบประดับรองรับช่อดอกรูปร่างคล้ายใบ 2-5 ใบ ยาวกว่าความยาวช่อแขนง
ดอก:ดอกแบบช่อเดี่ยวหรือช่อกระจุกเชิงประกอบ แตกช่อแขนง 3-10 ช่อ ช่อดอกย่อยเรียงเป็นกลุ่มเป็นรูปนิ้วมือ ช่อดอกย่อยแบนข้าง รูปขอบขนาน กาบช่อย่อยปลายเป็นติ่งหนาม
ผล:ผลขนาดเล็กรูปไข่กว้าง มี 3 มุม มีจุดโปร่งแสงขนาดเล็ก
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นบริเวณทุ่งหญ้าโล่ง ที่น้ำขัง และข้างถนน
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox