Hullettia dumosa

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 417
 
ชื่อทั่วไป
Name
Hullettia dumosa
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Sentoh bukit
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hullettia dumosa King
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Rosales
Family Moraceae
Genus Hullettia
Specific epithet dumosa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่ม สูงประมาณ 2.5-3 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว รูปขอบขนานหรือรูปรีแกมขอบขนาน ปลายใบแหลม ขอบใบเรียบ โคนใบมน สีเขียวเป็นมัน
ดอก:
ผล:
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามป่าดิบชื้น
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,ผลรับประทานได้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox