กระชาย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1052
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระชาย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กะแอน ระแอน (เหนือ) จี๊ปู ซีพู (เงี้ยว แม่ฮ่องสอน) เป๊าะซอเร๊าะ เป๊าสี่ (กะเหรี่ยง แม่ฮ่องสอน) ว่านพระอาทิตย์ (กรุงเทพฯ)
ชื่อสามัญ
Common Name
Kaempfer
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Boesenbergia rotunda (L.) Mansf.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Zingiberales
Family Zingiberaceae
Genus Boesenbergia
Specific epithet rotunda
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก ลำต้นอยู่ใต้ดิน หรือเหง้า มีรากติดเป็นกระจุกเป็นที่สะสมอาหาร ทรงกระบอกปลายเรียงแหลม ผิวสีน้ำตาลอ่อน เนื้อสีเหลือง มีกลิ่มเฉพาะส่วนที่อยู่เหนือดินเป็นใบมี 2-7 ใบ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปรี ปลายเรียวแหลม ฐานมนหรือแหลม ขอบเรียบ เส้นกลางใบ ก้านใบ และกาบใบด้านบนเป็นร่อง ด้านล่างนูนเป็นสัน ก้านใบเรียบ กาบใบสีชมพู ระหว่างก้านใบและกาบใบมีลิ้นใบ
ดอก:ดอกเป็นดอกช่อ สีขาวหรือขาวอมชมพูอ่อน แต่ละดอกมีใบประดับ 2 ใบ สีขาวหรือขาวอมชมพูอ่อน กลีบเลี้ยงสีขาวหรือขาวอมชมพูอ่อน โคนติดกันเป็นหลอด ปลายแยกเป็น 3 แฉก รูปใบหอก ขนาดไม่เท่ากัน กลีบใหญ่ 1 กลีบ อีก 2 กลีบขนาดเท่ากัน เกสรตัวผู้ 6 อัน แต่ 5 อันเปลี่ยนรูปไปมีลักษณะเหมือนกลีบดอก มีเกสรเพศผู้ที่สมบูรณ์เพียง 1 อันที่ปลายกลีบ
ผล:ผลแก่แล้วแตก เป็น 3 เสี่ยง เมล็ดค่อนข้างใหญ่
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  อินเดีย จีนและเอเชียตะวันออก เฉียงใต้ ในธรรมชาติพบขึ้นตามป่าผลัดใบและป่าดิบแล้ง ออกดอก ช่วงเดือนกรกฎาคม-สิงหาคม
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง B. pandurata (Roxb.) Schltr.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox