ฟ้าทะลายโจร

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 658
 
ชื่อทั่วไป
Name
ฟ้าทะลายโจร
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ซีปังกี (จีน ) ฟ้าทะลาย หญ้ากันงู (สงขลา)
ชื่อสามัญ
Common Name
Kariyat, The Creat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Andrographis paniculata (Burm.f.) Wall.ex Nees
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Lamiales
Family Acanthaceae
Genus Andrographis
Specific epithet paniculata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก ทรงพุ่มสูงประมาณ 30-100 เซนติเมตร ลำต้นเป็นสี่เหลี่ยม กิ่งแขนงจำนวนมาก
ใบ:ใบเดี่ยวออกตรงข้ามสลับตั้งฉาก ใบรูปไข่หรือรี กว้าง 1-4 เซนติเมตร ยาว 2-12 เซนติเมตร ฐานใบแหลม ปลายใบแหลมหรือค่อนข้างเรียวแหลม ขอบใบหยักมน
ดอก:ดอกเป็นช่อแบบแยกแขนง ออกที่ปลายยอดหรือซอกใบใกล้ยอด ดอกสีขาวแกมม่วง มีขน ดอกสมบูรณ์เพศ กลีบเลี้ยงโคนติดกัน ปลายแยกเป็น 5 กลีบ ปลายเรียวแหลมและมีขน กลีบดอกสีขาว มีขน กลีบเชื่อมเป็นหลอดยาว ปลายแยกเป็น 2 ส่วน เหมือนปาก กลีบบนปลายหยักเว้าเป็น 3 แฉก สีขาวมีแต้มสีม่วงเข้ม กลีบล่างปลายหยักแหลมเป็น 2 แฉก เกสรตัวผู้ 2 อัน มีขน อับเรณูสีม่วงเข้ม มี 2 ห้อง รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ ยอดเกสรเพศเมียเรียวแหลม
ผล:ผลเป็นฝักแบบแคปซูลชูตั้ง กว้าง 2-4 มิลลิเมตร ยาว 1-2 เซนติเมตร สีน้ำตาล ผลแตกตามยาว มีแรงดีดแยกเป็น 2 ส่วน เมล็ดขนาดเล็กมีจำนวน 8-14 เมล็ด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบได้ทั่วไปตั้งแต่พื้นที่ราบต่ำจนถึงที่ความสูงประมาณ 3,200 เมตร เหนือระดับน้ำทะเล
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ใบ ต้มน้ำดื่มแก้ไข้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox