กนกนารี

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1713
 
ชื่อทั่วไป
Name
กนกนารี
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กนกนารี หญ้ารังไก่ (ชุมพร)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Selaginella wallichii (Hook. & Grev.) Spring
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Selaginellopsida
Class Selaginellidae
Order Selaginellales
Family Selaginellaceae
Genus Selaginella
Specific epithet wallichii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช ใกล้เคียงเฟิน
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:สูงไม่เกิน 50 เซนติเมตร ลำต้นตั้ง แตกกิ่งด้านข้าง แบบขนนก 2 ชัน กิ่งย่อยแผ่เป็นรูปขอบขนานแกมรูปหอก กิ่งย่อยอ่อนโค้ง ทำมุม 45 องศากับแกน
ใบ:ใบเกล็ด ventral leaves รูปขอบขนาน โค้งเคียว ปลายเป็นติ่งแหลม ขอบเป็นเยื่อบางสีขาวขุ่น ส่วนใบ dorsal leaves แนบติดกับแกน ปลายแหลม ส่วนปลาย Spike ปลายแหลมยาว
ซอรัส:
สปอร์:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบอยู่ตามพื้นดินที่ชุ่มชื้น ใกล้ลำธาร ที่ระดับความสูงไม่มาก
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox