กระแตไต่ไม้ (Drynaria bonii)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 802
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระแตไต่ไม้ (Drynaria bonii)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระจ้อน กระแตไต่หิน กระแตพุ่มไม้ ฮอกกาบลม
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Drynaria bonii Christ
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Polypodiophyta
Class Polypodiopsida
Order Polypodiales
Family Polypodiaceae
Genus Drynaria
Specific epithet bonii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช เฟิน
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:เฟิน ลำต้นเป็นเหง้าเลื้อย ปกคลุมแน่นด้วยเกล็ดสีน้ำตาล ตอนกลางเกล็ดเป็นสีดำ
ราก:
ใบ:ใบเดี่ยว มีสองแบบ รูปร่างต่างกัน ใบประกบต้น รูปไข่ ยาว 5-7 เซนติเมตร กว้าง 4-7 เซนติเมตร ฐานใบรูปหัวใจ ปลายใบมนหรือแหลม ขอบใบหยักเป็นคลื่นเล็กน้อย เส้นกลางใบและเส้นใบชัดเจน ใบอ่อนมีสีเขียว ใบแก่สีน้ำตาล ใบที่สร้างสปอร์ เป็นใบเดี่ยว ชี้ขึ้นข้างบนและอยู่สูงกว่าใบ ใบประกบต้นใบด้านล่างส่วนที่ต่อกับก้านใบจะแผ่ออกเป็นปีก ขอบใบหยักเว้าเข้าหาเส้นกลางใบเป็นพูลึก ลักษณะของพูเรียงแบบขนนก ปลายพูแหลม ขอบพูหยักเป็นคลื่นเล็กน้อย
สปอร์:กลุ่มอับสปอร์ รูปกลม เรียงกระจายไม่เป็นระเบียบทางด้านหลังใบ แอนนูลัส ประกอบด้วยเซลล์เพียงแถวเดียว เรียงตัวในแนวตั้ง ไม่มีเยื่อคลุมกลุ่มอับสปอร์
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบบนหินหรือคาคบในป่าดิบแล้งและป่าเบญจพรรณ ที่ความสูงระดับน้ำทะเลต่ำกว่า 1,000 เมตร ทั่วไปทั้งในภาคเหนือ ภาคอีสาน ภาคตะวันออก ภาคกลาง รวมทั้งภาคตะวันตกของประเทศไทย ต่างประเทศพบในมาเลเซีย อินโดนีเซีย ออสเตเลียเขตร้อน โพลินีเซีย
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox