กระจูด

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระจูด จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 844
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระจูด
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระจูด (ภาคกลาง ภาคใต้) วีจุ๊ (มาเล-นราธิวาส)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Lepironia articulata (Retz.) Domin.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliphyta
Class Liliopsida
Order Poales Small
Family Cyperaceae
Genus Lepironia
Specific epithet articulata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:เป็นพืชล้มลุก ที่มีอายุหลายปี มีเหง้า ลำต้นกลมเส้นผ่าศูนย์กลาง ประมาณ 2-3 มิลลิเมตร (ขนาดก้านไม้ขีดไฟ) สูงได้ประมาณ 2 เมตร เมื่อดิบมีสีเขียว ตากแห้งเป็นสีเหลืองแก่
ใบ:ใบ มีกาบใบแผ่ออก กาบบนสุดยาวปลายตัดเฉียง ใบประดับรูปลิ่มแคบคล้ายทรงกระบอก
ดอก:ดอกแบบช่อประกอบด้วยช่อเชิงลด จำนวน 1 ช่อ รูปทรงรีหรือรูปขอบขนานคล้ายทรงกระบอก สีเขียวถึงสีน้ำตาลกาแฟ หรือสีน้ำตาลออกม่วง กาบประดับ รูปไข่หรือรูปทรงกลมแกมไข่ ปลายมนและมักโค้งลงเล็กน้อยเมื่อแก่เต็มที่จะร่วงง่าย และมีกลีบประดับสันของกลีบเป็นขนครุย
ผล:ผล เป็นรูปไข่หรือรูปไข่กลับถึงรูปไข่กลับทรงกว้าง ผลนูน 2 ด้าน สีน้ำตาลผิวเรียบ
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นบริเวณใกล้แหล่งน้ำธรรมชาติ
   
การใช้ประโยชน์ เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox