กระถินณรงค์

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระถินณรงค์ จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 172
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระถินณรงค์
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระถินณรงค์ (กรุงเทพ)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Acacia auriculiformis A.Cunn ex Benth.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Mimosoideae
Genus Acacia
Specific epithet auriculiformis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กถึงขนาดกลาง เรือนยอดทรงกลมทึบ กิ่งห้อยย้อย
ใบ:ใบประกอบ แบบขนนนกสองชั้น เมื่อยังเป็นกล้าอยู่และร่วงไปเมื่อโตขึ้นเหลือเพียงก้านใบแล้วเปลี่ยนรูปคล้ายแผ่แบนคล้ายแผ่นใบ เรียงสลับถี่และห่างเป็นระยะ รูปขอบขนาน ปลายและโคนใบเรียวแหลม โค้งเป็นรูปเคียว แผ่นใบหนา
ดอก:ดอกแบบช่อแยกแขนงที่ซอกใบและปลายกิ่งสีเขียวสีเหลือง มีกลิ่นหอม มีดอกย่อยขนาดเล็กจำนวนมาก โคนกลีบเลี้ยงติดกันปลายแยกเป็น 5 แฉก โคนกลีบดอกติดกัน เกสรเพศผู้สีเหลืองจำนวนมาก
ผล:ผลแบบฝักแบน สีเขียว ม้วนบิดเป็นวง 1-3 วง แห้งแตก เมื่อแก่มีสีน้ำตาลและแตกออกทั้งสองด้าน เมล็ดสีน้ำตาลดำเป็นมัน 5-12 เมล็ด
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลถึงสีน้ำตาลเข้ม แตกเป็นร่องตามยาว ไม่เป็นระเบียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์ ปลูกเป็นไม้เบิกนำ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    สถานะ LC = Least Concern ในบัญชี The IUCN Red List of threatened Species
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox