หงอนไก่ไทย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่ จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 107
 
ชื่อทั่วไป
Name
หงอนไก่ไทย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
หงอนไก่ดอกกลม หงอนไก่ฝรั่ง หงอนไก่ฟ้า (ภาคกลาง) กระลารอน (เขมร ปราจีนบุรี) ชองพุ ซองพุ (กะเหรี่ยง-กาญจนบุรี) ดอกด้าย ด้ายสร้อย สร้อยไก่ หงอนไก่ (ภาคเหนือ) พอคอที (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) หงอนไก่ดง (นครสวรรค์)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Celosia argentea L.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Caryophyllales
Family Amaranthaceae
Genus Celosia
Specific epithet argentea
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น: ไม้ล้มลุกฤดูเดียว ลำต้นตั้งตรง สูง 40-150 เซนติเมตร ลำต้นฉ่ำน้ำ มีร่องตามยาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปไข่แกมขอบขนาน หรือรูปเส้นแกมใบหอก กว้าง 1-5 เซนติเมตร ยาว 4-12 เซนติเมตร ปลายใบเรียวแหลม โคนใบสอบเรียว ขอบใบเรียบ
ดอก:ช่อดอกแบบช่อเชิงลด ออกที่ซอกใบและปลายกิ่ง ยาว 3-10 เซนติเมตร ดอกย่อยจำนวนมาก ใบประดับและใบประดับย่อยสีขาว รูปใบหอก ยาว 3-4 เซนติเมตร กลีบรวม 5 กลีบ สีขาวปลายสีชมพู รูปขอบขนานแกมรูปใบหอก ยาว 6-10 มิลลิเมตร ปลายเรียวแหลม
ผล:ผลแห้งแตก รูปไข่กลับ เมล็ดสีดำเป็นมัน
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นตามที่ลุ่ม ชื้นแฉะและบริเวณแหล่งน้ำในป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox