กกขจร

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กกขจร จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าเขาคลองปุก)
   
ข้อมูลชื่อ
view: 508
 
ชื่อทั่วไป
Name
กกขจร
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กกขจร (ภาคอีสาน)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cyperus odoratus L.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Poales
Family Cyperaceae
Genus Cyperus
Specific epithet odoratus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น: เป็นพืชล้มลุก หลายฤดู มีเหง้า สูง 50 – 150 เซนติเมตร
ใบ:ใบรูปขอบขนาน ใบมีสีเขียว แต่ปลอกหุ้มมีสีฟางข้าว
ดอก:ดอกเป็นดอกช่อซี่ร่ม ยาวถึง 20 เซนติเมตร ช่อดอกย่อยประกอบด้วยดอกย่อย 6-20 ดอก
ผล:
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ชอบดินที่มีน้ำขัง พบในบริเวณที่มีน้ำท่วมขัง และคันนา
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox