กกกระจุก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 415
 
ชื่อทั่วไป
Name
กกกระจุก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กกกระจุก (กลาง) กกใบเคียว สามปีบ่อแห่ง (ศรีสะเกษ)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Fimbristylis cymosa R.Br.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Poales
Family Cyperaceae
Genus Fimbristylis
Specific epithet cymosa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก อายุหลายปี มีเหง้าใต้ดินหรือไหล
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับเป็นกระจุกที่โคน รูปแถบคล้ายใบหญ้า
ดอก:ดอกแบบช่อ มีกลีบรองช่อดอก 3 อัน ยาวไม่เท่ากัน ก้านช่อดอกเป็นช่อแยกแขนงตั้งตรงสูงกว่าพุ่มต้น ประกอบด้วยดอกย่อยขนาดเล็กจำนวนมาก ดอกย่อยมีรูปร่างรี ปลายแหลมข้างหนึ่ง
ผล:ผลเป็นผลแห้ง
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox