กรวย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 452
 
ชื่อทั่วไป
Name
กรวย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กรวยน้ำ กรวยสาน (กรุงเทพมหานคร) กะเพราะพระ เพราพระ (ชุมพร) จุมพร้า (นครศรีธรรมราช)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Horsfieldia  irya (Gaertn.) Warb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Magnoliales
Family Myristicaceae
Genus Horsfieldia
Specific epithet irya
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น สูง 10-50 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปขอบขนาน รูปรีแกมรูปขอบขนาน ยาว 15-25 เซนติเมตร กว้าง 4-8 เซนติเมตร ฐานใบมน หรือแหลม ปลายใบแหลม ขอบใบเรียบ
ดอก:ช่อดอกแบบช่อแยกแขนง ออกที่ซอกใบที่หลุดร่วง ดอกแยกเพศอยู่ร่วมต้น ช่อดอกเพศผู้แตกแขนงกว้างกว่าช่อดอกเพศเมีย กลีบรวม มี 2 กลีบ รูประฆัง สีเหลือง เกสรเพศผู้เชื่อมรวมกันเป็นหลอด รังไข่อยู่ใต้วงกลีบ
ผล:ผลแบบเมล็ดเดียวแข็ง ผลสุกสีเหลือง รูปร่างกลม
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ภาคกลาง ภาคตะวันออกเฉียงใต้ และภาคใต้ ขึ้นบนที่ราบตามริมฝั่งแม่น้ำลำคลองตอนที่ติดต่อกับทะเล
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าหนองแปน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox