มะม่วงแมงวัน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
มะม่วงหัวแมงวัน จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 519
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะม่วงแมงวัน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
มะม่วงแมงวัน (ลำปาง) มะม่วงหัวแมงวัน (นครราชสีมา) รักหมู (ภาคใต้) หัวแมงวัน (สุโขทัย) ฮักหมู ฮักผู้ (ภาคเหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Buchanania lanzan Spreng.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Anacardiaceae
Genus Buchanania
Specific epithet lanzan
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็ก-กลาง 20 เมตร เปลาตรง เรือนยอดพุ่มทึบ
ใบ:ใบเดี่ยว รูปไข่หรือขอบขนาน เรียงแบบเวียนสลับ ปลายใบมน ฐานใบรูปลิ่ม ขอบเรียบ ใบอ่อนสีน้ำตาลมีขนปคลุม ขนาดของใบ 3-5 x 10-15 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบแยกแขนง ออกตามปลายกิ่ง ซอกใบ ดอกย่อยสมบูรณ์เพศ กลีบเลี้ยง 5 กลีบ มีผนังสีน้ำตาลปกคลุมหนาแน่น กลีบดอก 5 กลีบ สีขาว ออกดอกธันวาคม-มีนาคม
ผล:ผลสดเมล็ดเดียวแข็ง ขนาด 1.3-1.5 เซนติเมตร ผลสุกสีม่วงดำ เมล็ดเปลือกแข็งกลม ผลแก่เมษายน-มิถุนายน
เปลือก:เปลิอกนอกสีเทาดำ แตกแบบสี่เหลี่ยม เปลือกในสีแดงเลือดหมู เปลือกในมีน้ำยางสีน้ำตาลไหลซึมเมื่อถาก
อื่นๆ:เมื่อถากไว้จะมีน้ำยางสีดำ ทำให้ผิวหนังพุพอง
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ป่าชายหาด ป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ เนื้อไม้ใช้ทำลังใส่ของ ทำประตูหน้าต่าง และเครื่องตกแต่งบ้านได้ดี ผลรับประทานได้ เมล็ด สกัดเอาน้ำมันไปทำยาแก้โรคผิวหนัง ยางและราก บดใช้ทำยาแก้โรคท้องร่วง ทำสีย้อมผ้า สีพิมพ์ผ้า หลายส่วนของต้นเป็นยารักษาไข้ โรคผิวหนัง งูและแมลงป่องกัด โรคกามโรค ป้องกันแบคทีเรีย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox