เงาะพวงผลกลม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เงาะพวงผลกลม จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 208
 
ชื่อทั่วไป
Name
เงาะพวงผลกลม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
คายข้าว (สุรินทร์) คายค่าว (อุบลราชธานี) เงาะพวงผลกลม (ภาคตะวันออก ภาคตะวันออกเฉียงใต้)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Uvaria fauveliana (Finet & Gafnep.) Pierre ex Ast.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Annanales
Family Annonaceae
Genus Uvaria
Specific epithet fauveliana
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาเนื้อแข็งยาวได้ถึง 20 เมตร กิ่งอ่อนมีขนยาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปขอบขนาน รูปวงรีแกมขอบขนาน หรือรูปใบหอกกลับ หลังใบมีขน ท้องใบมีขนยาว รูปดาว
ดอก: ดอกเดี่ยว ออกที่ซอกใบ กลีบดอกสีแดง
ผล: ผลกลุ่ม ผลย่อย รูปทรงกลมแกนรี มีก้าน
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นเลื้อยพาดพุ่มไม้ในป่าผสมผลัดใบ ออกเฉียงใต้
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox