กระถิน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 97
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระถิน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระถินยักษ์ กระถินไทย กระถินบ้าน ผักก้านถิน ผักหนองบก กะเส็ดโคก กระเส็ดบก สะตอเบา ตอเบา
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Leucaena leucocephala (Lam.) de Wit.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Mimosoideae
Genus Leucaena
Specific epithet leucocephala
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มหรือไม้ต้นขนาดเล็ก สูง 2-6 เมตร กิ่งมีขนปกคลุมหรือมีนวลปกคลุมเมื่อมีอายุมาก
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกสองชั้น ยาวได้ถึง 25 เซนติเมตร หูใบหลุดร่วงง่าย รูปสามเหลี่ยมขนาดเล็กมาก ใบประกอบย่อย 4-8 คู่ ก้านใบมีต่อมสีดำบริเวณด้านล่างของใบย่อย เส้นใบหลักอยู่ใกล้กับขอบใบด้านบน ฐานใบรูปลิ่ม ปลายใบแหลม
ดอก:ดอกออกเป็นช่อแบบช่อกระจุกแน่น รูปทรงกลม มีก้าน ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางเกือบ 3 เซนติเมตร ก้านช่อดอกยาว 5-6 เซนติเมตร ใบประดับเด่น ดอกย่อยสีขาว วงกลีบเลี้ยง 3 มิลลิเมตร ด้านนอกเรียบที่ฐาน มีขนปกคลุมที่ปลาย ปลายเป็นซี่ฟัน 5 ซี่ กลีบดอกแคบ รูปหอกกลับ เกสรเพศผู้ 10 อัน รังไข่สั้น มีก้าน ยอดเกสรเพศเมียรูปถ้วย
ผล:ผลเป็นฝักตรง ออกเป็นช่อ รูปแถบ แบน กว้าง 1.8-2 เซนติเมตร ยาว 10-20 เซนติเมตร สีน้ำตาลเข้ม เป็นจงอยแหลมที่ปลาย มีเมล็ด 6-25 เมล็ด สีน้ำตาล เป็นมันวาว รูปไข่แกมขอบขนาน แบน ยาวประมาณ 6 มิลลิเมตร
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามพื้นที่เกษตรกรรม ชายฝั่งทะเล ป่าธรรมชาติ ป่าปลูก ทุ่งหญ้า แหล่งชุมชนใกล้ชายฝั่งแม่น้ำลำคลอง พื้นที่ถูกรบกวน ป่าละเมาะ ชายป่า พื้นที่อยู่อาศัยในเมือง ถิ่นกำเนิด ทวีปอเมริกาใต้และอเมริกากลาง ในเขตร้อน
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • เกาะทะลุ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox