กกรังกา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 834
 
ชื่อทั่วไป
Name
กกรังกา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กก หญ้ากก (กทม.)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cyperus involucratus Rottb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Poales
Family Cyperaceae
Genus Cyperus
Specific epithet involucratus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก อายุหลายปี มีลำต้นหรือเหง้าสั้นใต้ดิน
ใบ:ใบ สูง 50-70 เซนติเมตร มีขนสาก หน้าตัดรูปสามเหลี่ยม มีกาบใบ ใบที่แท้จริงคล้ายกาบติดที่โคนก้านช่อดอก เรียงเวียน สีเหลืองอ่อนแกมสีน้ำตาลถึงสีเขียวซีด ยาว 10-20 เซนติเมตร วงใบประดับคล้ายใบ มี 14-25 อัน แผ่ออกคล้ายร่ม รูปแถบ ยาว 20-50 เซนติเมตร ปลายเรียวแหลม
ดอก:ก้านช่อดอกและช่อดอกซึ่งมีลักษณะคล้ายลำต้น ช่อดอกแบบช่อแยกแขนง ออกที่ปลายยอด อดอกย่อยหลักออกเป็นกระจุกจำนวนมาก คล้ายซี่ร่ม ก้านช่อดอกยาว 7-10 เซนติเมตร ช่อดอกย่อยรอง ก้านช่อดอกยาว 1-1.5 เซนติเมตร มีช่อดอกย่อยติดเป็นกระจุก 3-10 ช่อ รูปใบหอก รูปขอบขนาน หรือรูปรี แบน กว้าง 1.5-3 มิลลิเมตร ยาว 3-12 มิลลิเมตร ภายในอัดแน่นด้วยดอกย่อย 8-36 ดอก สีเขียวแกมสีน้ำตาลอ่อน กาบช่อย่อยรูปไข่ ยาว 1.8-2 มิลลิเมตร ปลายแหลม เกสรเพศผู้สีเหลือง 3 อัน อับเรณูยาวประมาณ 1 มิลลิเมตร ยอดเกสรเพศเมีย 3 อัน
ผล:ผลแบบผลเปลือกแข็งเมล็ดเดียว รูปไข่กลับ ยาว 6-8 มิลลิเมตร ผิวเป็นสามเหลี่ยมและมีตุ่มเล็ก
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ถิ่นกำเนิดในแอฟริกาและตะวันออกกลาง ในไทย ขึ้นได้ดีในที่โล่งแจ้ง ชื้นแฉะ
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox