กระดุมทอง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1019
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดุมทอง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระทุม (หนองคาย)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Camchaya spinulifera H. Koyama
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Asterales
Family Asteraceae
Genus Camchaya
Specific epithet spinulifera
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก ทุกส่วนมีกลิ่น
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับ รูปไข่แกมรูปหอก ขอบใบหยักมน
ดอก:ดอกแบบช่อกระจุก ออกที่ปลายกิ่ง กลีบดอกสีขาวประม่วง
ผล:ผลแห้ง ไม่แตก
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในที่โล่ง และในป่าเต็งรัง
   
การใช้ประโยชน์ ใบ ปรุงเป็นยาเย็น ถอนพิษร้อน แก้ไข้ทุกชนิด ทำให้ความร้อนในร่างกายลดลง โดยมากมักปรุงเป็นยาเขียว ถอนพิษไข้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox