โมกเครือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
โมกเครือ จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าเขาคลองปุก)
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 332
 
ชื่อทั่วไป
Name
โมกเครือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เครือไส้ตัน เดื่อเครือ เดื่อดิน เดื่อไม้ เดื่อเถา มะเดื่อเถา (เหนือ) ไส้ตัน (นครราชสีมา) มะเดื่อเถา (ราชบุรี) เดือยดิบ (กระบี่) เดือยดิน (ประจวบคีรีขันธ์) ย่านเดือยบิด (สุราษฎ์ธานี)
ชื่อสามัญ
Common Name
Burkill
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Amphineurion marginatum (Roxb.) D. J. Middleton
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Aganosma
Specific epithet marginata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาเนื้อแข็ง เลื้อยพันไม้อื่น สูง 10-15 เมตร มีน้ำยางสีขาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม ใบรูปขอบขนาน รูปรี กว้าง 2-4.5 เซนติเมตร ยาว 5-12 เซนติเมตร ปลายใบเป็นติ่งแหลม โคนใบมน ขอบใบเรียบ
ดอก:สีขาวหรือสีครีม ออกเป็นช่อที่ปลายยอดหรือตามซอกใบ กลีบเลี้ยงโคนเชื่อมติดกันปลายแยก 5 กลีบ กลีบดอกโคนเชื่อมติดกันเป็นท่อปลายแยก 5 กลีบ รูปขอบขนานแคบ
ผล:ผลเป็นฝัก ออกเป็นคู่ แก่แตกเป็น 2 ซีก เเมล็ดสีน้ำตาล แบน มีขนสีขาว ลอยตามลม
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามป่าเบญจพรรณ ป่าดิบแล้ง ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลถึง 800 เมตร ต่างประเทศพบในอินเดีย จีน ภูฐาน บังคลาเทศ พม่า ลาว กัมพูชา เวียดนาม มาเลเซีย อินโดนีเซีย ฟิลิปปินส์
   
การใช้ประโยชน์ ใบสดบดทาแก้ฝี ผดผื่นคัน แก้เมื่อย รากเป็นยาระบาย เจริญอาหาร ลำต้นและเถาเป็นยาบำรุงกำลัง
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Aganosma marginata (Roxb.) G.Don
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox