กกพื้น

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 772
 
ชื่อทั่วไป
Name
กกพื้น
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กกพื้น (กลาง)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Fimbristylis merrillii Kern
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Poales
Family Cyperaceae
Genus Fimbristylis
Specific epithet merrillii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุกอายุปีเดียว แตกกอแน่น ต้นตั้งตรง สูง 30-50 เซนติเมตร
ใบ:ใบเป็นกระจุกที่โคน กาบใบ ยาว 3-5 เซนติเมตร แผ่นใบรูปแถบ กว้าง 0.1-0.2 เซนติเมตร ยาว 10-20 เซนติเมตร ลิ้นใบเป็นแถบขน วงใบประดับรองรับช่อดอกรูปร่างคล้ายใบ 2-5 ใบ ยาว 1-3 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบช่อเดี่ยวหรือช่อประกอบ แตกช่อแขนง 1-2 ครั้ง 5-8 ช่อ ยาว 5-8 เซนติเมตร ช่อดอกย่อยรูปไข่แกมรูปใบหอก กว้าง 1-1.2 มิลลิเมตร ยาว 4-5 มิลลิเมตร กาบช่อย่อยเรียงเวียนรอบแกนกลาง กาบช่อย่อยรูปไข่ กว้าง 1-1.5 มิลลิเมตร ยาว 2-2.5 มิลลิเมตร ปลายเป็นติ่งแหลม ขอบเป็นเยื่อบาง เกสรเพศผู้ 1 เกสรเพศเมีย 2 ผล รูปไข่กลับ มี 2 มุม นูนคล้ายเลนส์ กว้างประมาณ 0.5-0.8 มิลลิเมตร ยาวประมาณ 1 มิลลิเมตร ผิวมีร่องตามขวางและมีตุ่มขนาดเล็กกระจายห่างๆ
ผล:
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทั่วไปในพื้นที่เปิดโล่ง มีน้ำขังแฉะ
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox