กกกันดาร

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 954
 
ชื่อทั่วไป
Name
กกกันดาร
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
หญ้าแฝกดำ หญ้าเวียน (อุบลราชธานี) บันไดเวียน หญ้ากงจักร (ทั่วไป)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Fimbristylis insignis Thwaites
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Poales
Family Cyperaceae
Genus Fimbristylis
Specific epithet insignis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก หลายปี ขึ้นบนดิน มีเหง้า ลำต้นเป็นรูปสามเหลี่ยม ออกเป็นกอแน่น
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับ รูปแถบหรือรูปเคียว โคนใบแผ่ออกเป็นกาบบิดเวียนเป็นวงรอบ
ดอก:ดอกแบบช่อแยกแขนง ช่อย่อยเป็นแบบช่อเชิงลด รูปกระสวยหรือรูปทรงกระบอก ออกเป็นช่อมีก้านดอกโดด กาบช่อย่อยรูปไข่ สีน้ำตาลเข้ม
ผล:ผล แห้งไม่แตก รูปไข่กลับ มีสามสัน ปลายตัด มีเมล็ดเดียว
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นบริเวณที่โล่งแสงสว่างส่องถึงบนดิน หรือพลาญหิน
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox