กระดูกไก่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 808
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดูกไก่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระดูกไก่ (ภาคใต้) เขากวาง (ตรัง) ตับหลามทั่วไป
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Euonymus javanicus Blume
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Celastrales
Family Celastraceae
Genus Euonymus
Specific epithet javanicus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็ก
ใบ:ใบเดี่ยวเรียงตรงข้าม รูปรีหรือรูปรีแกมขอบขนานปลายแหลม โคนสอบ ขอบใบหยัก
ดอก:ดอกเล็กมาก กลีบเลี้ยง 5 กลีบ รูปคล้ายไต กลีบดอก 5 กลีบ สีเหลืองหรือสีดอกแบบช่อแยก 3 แขนง ออกตามง่ามใบ ส่วนมาก ออกตรงโคนกิ่งที่ออกใหม่ เขียวอมเหลือง รูปไข่กลับ เกสรเพศผู้ 5 อัน อยู่ที่ขอบจากฐานดอก แก่จัดสีแดง แตกออกเป็น 3 ซีก
ผล:เมล็ดเล็กมาก
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในป่าเบญจพรรณหรือป่าดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox