โมกใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
โมกใหญ่ จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูโหล่ย จ.กาฬสินธุ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่ จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 179
 
ชื่อทั่วไป
Name
โมกใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
โมกหลวง มูกมันหลวง มูกมันน้อย โมกเขา โมกทุ่ง (เหนือ) ยางพุด (เลย)
ชื่อสามัญ
Common Name
Easter tree, Jasmine tree, Ivory tree
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Holarrhena pubescens Wall. ex G.Don
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Holarrhena
Specific epithet pubescens
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดเล็ก-กลาง สูงไม่เกิน 15 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้ามกัน ใบรูปไข่ ปลายใบแหลม ฐานใบแหลมหรือมันหรือหัวใจ ขอบเรียบ ผิวใบอ่อนมีขนปกคลุม ใบแก่เกลี้ยง
ดอก:ช่อดอกแบบ compound dichasium เกิดที่ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงกลีบดอกอย่างละ 5 กลีบ โคนเชื่อมติดกันปลายแยก กลีบดอกสีขาวหรือสีเหลือง ออกดอกมีนาคม-เมษายน
ผล:ผลเป็นฝักคู่ ยาว 20-35 เซนติเมตร ผิวฝักเว้าคอดและนูนออกเป็นคลื่น ฝักแก่สีน้ำตาลดำ เมล็ดรูปบรรทัดยาว 1.4 เซนติเมตร บนสุดเมล็ดมีขนสีน้ำตาลอ่อนขนยาว 3-4 เซนติเมตร ผลแก่ 3-4 เซนติเมตร ผลแก่กรกฎาคม-สิงหาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาหรือสีน้ำตาล แตกเป็นเกล็ด มีน้ำยางขาว เปลือกในสีเหลืองอ่อนหรือสีน้ำตาล
อื่นๆ:ทุกส่วนที่มีชีวิตจะมีน้ำยางสีขาว
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ป่าผสมผลัดใบ การกระจายพันธุ์พบได้ที่แอฟริการตะวันออกและใต้ อินเดีย เนปาล บังคลาเทศ พม่า จีน ไทย ภูมิภาคอินโดจีนและคาบสมุทรมลายู
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • เกาะทะลุ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Holarrhena antidysenterica Wall.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox