กระจับนก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระจับนก ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระจับนก ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 3750
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระจับนก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
มะดะ (เชียงราย) ตานขี้ม้าตาสีไสว มะหากาหนัง
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Euonymus cochinchinensis Pierre
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Celastrales
Family Celastraceae
Genus Euonymus
Specific epithet cochinchinensis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ขนาดเล็ก สูง 10-12 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม รูปรีหรือรูปรีแกมรูปขอบขนาน ปลายแหลม ฐานใบสอบ ขอบเรียบหรือหยักตื้นห่างๆ ค่อนไปทางปลายใบ
ดอก:แบบช่อแยกแขนง ออกที่ซอกใบ หรือที่ฐานใบกิ่งที่ออกใหม่ ดอกเล็กมาก กลีบเลี้ยง 5 กลีบ รูปคล้ายไต กลีบดอก 5 กลีบ สีเหลืองอ่อนหรือเหลืองอมเขียว รูปไข่กลับ เกสรเพศผู้ 5 อัน อยู่ที่ขอบจานฐานดอก
ผล:รูปไข่กลับหรือค่อนข้างกลม ยาวประมาณ 1 เซนติเมตร ปลายผลหยักเว้าเป็นพู 5 พู ผลแห้งแตกเป็น 3 ซีก เมล็ดขนาดเล็กมาก
เปลือก:
อื่นๆ:ออกดอกและติดผลช่วงเดือนมิถุนายน-สิงหาคม
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ บริเวณริมห้วยหรือป่าดิบชื้นที่ระดับความสูง 300-800 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ เปลือกแช่ในแอลกอฮอล์ดื่มก่อนอาหารทำให้เจริญอาหาร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox