กรวยใบเกลี้ยง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 36
 
ชื่อทั่วไป
Name
กรวยใบเกลี้ยง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
สีเสื้อ (เชียงใหม่)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Casearia calva Craib
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Salicaceae
Genus Casearia
Specific epithet calva
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น สูงได้ถึง 25 เมตร ลำต้นและกิ่งเกลี้ยงหรือมีขนเล็กน้อย
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปไข่ รูปรี รูปขอบขนาน หรือรูปไข่กลับ กว้างได้ถึง 8 เซนติเมตร ยาวได้ถึง 24 เซนติเมตร ปลายแหลมถึงเรียวแหลม โคนกลม หรือรูปลิ่ม ขอบหยักซี่ฟัน ก้านใบยาวประมาณ 2 เซนติเมตร หูใบรูปไข่ ยาว 3 มิลลิเมตร
ดอก:ดอกเดี่ยวออกเดี่ยวหรือออกเป็นกระจุกตามกิ่ง ก้านดอกยาวประมาณ 7 มม. กลีบเลี้ยงรูปกลม ขนาด 3 มิลลิเมตร ด้านนอกมีขนสั้น ด้านในเกลี้ยง เกสรเพศผู้ยาว 2 มิลลิเมตร รังไข่เกลี้ยง
ผล:ผลรูปรี หรือรูปกลม กว้างประมาณ 15 มิลลิเมตร ยาวประมาณ 30 มิลลิเมตร สีเหลืองสด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  เวียดนาม ภูมิภาคมาเลเซีย ในไทยพบทางภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ขึ้นตามป่าดิบเขาที่ระดับความสูงถึง 1,300 เมตร ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์-พฤษภาคม ติดผลเดือนพฤษภาคม-สิงหาคม
   
การใช้ประโยชน์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox