โมกมัน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 186
 
ชื่อทั่วไป
Name
โมกมัน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
มักมัน (สุราษฎร์ธานี) มูกน้อย มูกมัน (น่าน) เส่ทือ แนแก (แม่ฮ่องสอน)
ชื่อสามัญ
Common Name
Ivory, Darabela, Tomentose Wrightia
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Wrightia arborea (Dennst.) Mabb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Wrightia
Specific epithet arborea
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็ก-กลาง สูง 10-20 เมตร เรือนยอดกลม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงข้ามกัน รูปรีหรือรูปหอก หรือรูปไข่แกมรี ปลายแหลม ฐานแหลมหรือเบี้ยว ขอบเรียบหรือมีขน ใบมีขนทั้งสองด้าน เส้นใบแบบโค้งคันศรใบแก่ก่อนร่วงมีสีเหลือง ขนาด 3.5-6 x 8-14 เซนติเมตร
ดอก:เป็นช่อแบบ compound dichasium เกิดที่ปลายกิ่ง ช่อยาว 3.5-7 เซนติเมตร กลีบเลี้ยง 5 กลีบ ปลายกลีบแยก 5 แฉก สีเขียว กลีบดอกโคนติดกันเป็นหลอด ปลายแยก 5 แฉก สีขาว บางครั้งมีแต้มสีเหลืองหรือเขียว มีกลิ่มหอม เกสรเพศผู้รูปหัวลูกศร มีขนสั้นนุ่่ม รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ คาร์เพลเชื่อม 2 อัน ดอกออกมีนาคม-พฤษภาคม
ผล:ผลเป็นฝักคู่ มีร่องตามยาวทั้ง 2 ข้าง ผิวของฝักมีช่องอากาศ ผิวขรุขระ เปลือกของฝักมีสีน้ำตาลแดง ฝักแก่มีสีน้ำตาลดำ แตกตามร่องของฝัก เมล็ดขนาดเล็ก ส่วนบนสุดมีขนเป็นกระจุก ผลแก่เดือน กรกฎาคม-สิงหาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลหรือน้ำตาลเทา แตกเป็นร่องสี่เหลี่ยม เปลือกในสีเหลือง มีน้ำยางสีขาว
อื่นๆ:ทุกส่วนที่มีชีวิตจะมีน้ำยางสีขาว
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามพื้นที่ถูกแผ้วถาง ทุ่งหญ้า ป่าผลัดใบและชายป่าดิบ กระจายพันธุ์พบได้ในอินเดีย ศรีลังกา พม่า จีน ไทย ในไทยพบได้ทางภาคเหนือ และภาคตะวันตก
   
การใช้ประโยชน์ เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Wrightia tomentosa Roem. & Schult.
    อยู่ในบัญชีไม้หวงห้าม ตามพระราชกฤษฎีกากำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530 ไม้หวงห้ามประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา ลำดับที่ 11
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox