กระชายดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 721
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระชายดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระชายดำ (ทั่วไป)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Kaempferia parviflora Wall. ex Baker
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Zingiberales
Family Zingiberaceae
Genus Kaempferia
Specific epithet parviflora
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก มีเหง้าสั้น แตกหน่อได้ รากรูปทรงกรม รี หรือทรงกระบอก
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับ 2-7 ใบ แทงออกจากเหง้า รูปรีกว้าง ปลายเรียวแหลม โคนมนหรือแหลม ขอบเรียบ เส้นกลางใบ ก้านใบ และกาบใบด้านบนเป็นร่อง ด้านล่างนูนเป็นสัน กาบใบสีชมพู ระหว่างก้านใบและกาบใบมีลิ้นใบ
ดอก:ดอกแบบช่อเชิงลด ออกที่ยอดระหว่างกาบใบคู่ในสุด แต่ละดอกมีใบประดับ 2 ใบ สีขาวหรือขาวอมชมพูอ่อน รูปใบหอก กลีบเลี้ยงสีขาวหรือขาวอมชมพูอ่อน โคนติดกันเป็นหลอด ปลายแยกเป็น 3 แฉก กลีบดอกสีขาวหรือขาวอมชมพูอ่อน โคนติดกันเป็นหลอด ปลายแยกเป็น 3 กลีบ รูปใบหอก ขนาดไม่เท่ากัน กลีบใหญ่ 1 กลีบ อีก 2 กลีบ ขนาดเท่ากัน
ผล:ผลแก่แตกเป็น 3 เสี่ยง เมล็ดค่อนข้างใหญ่
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นบางช่วงในป่าดิบแล้ง และป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร, เหง้าใต้ดิน เชื่อกันว่าเมื่อดองเหลาแล้วดื่มจะ บำรุงกำลัง บำรุงกำหนัด แก้กามตายด้าน เป็นยารักษาริดสีดวงทวาร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
 
   
พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
  ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
   
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox