บุกเขา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
   
ข้อมูลชื่อ
view: 273
 
ชื่อทั่วไป
Name
บุกเขา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
บุก (ตรัง) อีลอก (อุบลราชธานี นครศรีธรรมราช) อีปุก (ตะวันออกเฉียงเหนือ) อึงอม (ชัยภูมิ) บุรอก บอนรอก
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Pseudodracontium harmandii Engl.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Alismatales
Family Araceae
Genus Pseudodracontium
Specific epithet harmandii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก มีหัวใต้ดิน เจริญเติบโตในฤดูฝน พักตัวในฤดูแล้ง ลำต้นกลม ขนาดเท่าแท่งดินสอ มีลายสีเขียวๆ แดงๆ ต้นสูง 25-40 เซนติเมตร
ใบ:ใบประกอบมี 3 ส่วน แต่ละส่วนมีใบย่อยเรียงหยักแบบขนนก ใบย่อยรูปขอบขนานหรือรูปรี แกนใบมีลักษณะคล้ายปีก ก้านใบยาวถึง 70 เซนติเมตร สีเขียว บางครั้งมีรอยแต้มสีดำ
ดอก:ดอกแยกเพศ ขนาดเล็ก จำนวนมาก ออกบนช่อดอกยาว มีทั้งดอกที่เป็นหมัน ดอกตัวผู้และดอกตัวเมีย เรียงบนแกนช่อเดียวกัน กาบหุ้มช่อดอกขนาดใหญ่ สีเขียวถึงเหลือง ตอนบนรูปรีแกมไข่ ปลายแหลม ตอนล่างม้วนเป็นหลอด ก้านช่อดอกยาว 45-47 เซนติเมตร สีเขียว บางครั้งมีจุดแต้มบริเวณตอนบน
ผล:ผลกลมสีเขียวเรียงติดกันเป็นแท่งเมื่อสุกสีส้มแดง
เปลือก:
อื่นๆ:ออกดอกเดือนพฤษภาคม – กรกฎาคม ออกผลเดือน กรกฎาคม – กันยายน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ใช้เมล็ดและหัวในการกระจายพันธุ์ พบมากในป่าเต็งรัง ขึ้นตามป่าโปร่ง ป่าเต็งรัง หรือตามชายป่าดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,ก้านใบ และก้านดอกอ่อน ลอกเปลือกออก นำมาต้มกับมะขามเปรี้ยวแล้วรินน้ำทิ้ง นำไปปรุงอาหารจำพวกแกงส้ม แกงกะทิ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Pseudodracontium kerrii Gagnep.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox