เหมือดคน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 37
 
ชื่อทั่วไป
Name
เหมือดคน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เหมือดคน, เหมือดคน Mueat khon (Chiang Rai); เดือย Dueai, เนียงกรวด Niang kruat, เนียงกรุบ Niang krup (Ranong); หางกระรอก Hang krarok (Trang)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Helicia robusta (Roxb.) R.Br. ex Wall.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Proteales
Family Proteaceae
Genus Helicia
Specific epithet robusta
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ต้นสูงได้ถึง 17 เมตร ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางเพียงอก 28 เซนติเมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตัวสลับ ไม่มีหูใบ ผิวใบเกลี้ยง ขอบใบหยักเป็นซี่ฟัน
ดอก:ดอกออกเป็นช่อกระจะ มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 13 มิลลิเมตร สีขาว,เหลือง,ส้ม
ผล:ผลเป็นแบบเมล็ดแข็ง ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 34 มิลลิเมตร
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เนื้อไม้ใช้ทำกระดานและพื้นบ้าน
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox