ไมยราบน้อย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
   
ข้อมูลชื่อ
view: 110
 
ชื่อทั่วไป
Name
ไมยราบน้อย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระทืบยอด กะหงับ ก้านของ นาหมื่อม้ะ ระงับ หงับพระพาย หญ้าจิบยอบ หญ้าปันยอด หนามหญ้าราบ Sensitive plant
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Biophytum sensitivum (L.) DC.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Oxalidaceae
Genus Biophytum
Specific epithet sensitivum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุกฤดูเดียวหรือหลายฤดู มีลำต้นทอดเลื้อยไปตามพื้นดินได้ยาวถึง 1 เมตร มีหนามห่างๆ ขึ้นตามลำต้น หนามปลายโค้งเล็กน้อย มีสีดำ โคนหนามกว้าง 3-5 มิลลิเมตร ยาว 2-3 มิลลิเมตร ลำต้นมีสีเขียวแกมม่วง หรือสีม่วงแดง ลำต้นอ่อนมีขนใบส่วนก้านใบและใบย่อยจะหุบเมื่อสัมผัสต้อง
ใบ:ใบประกอบ ก้านใบรวมrachis ยาว 1.5-4 เซนติเมตร เรียงตัวแบบสลับ โคนก้านใบมีหูใบ2 อัน รูปรีหรือรูปไข่ปลาย ฐานตัด ขอบมีขน กว้าง 1-2 มิลลิเมตร ยาว 3-5 มิลลิเมตร เกิดเป็นคู่แบบตรงข้ามกัน จำนวน 1-2 คู่ ก้านใบรวม ยาว 1.5-5 เซนติเมตร มีขนปกคลุม ใบย่อยเรียงตัวแบบ ตรงข้าม จำนวน 8-16 คู่ ใบย่อยว่องไวต่อ การสัมผัส ก้านใบย่อยยาว 0.2-0.5 มิลลิเมตร ใบย่อยรูปขอบขนาน โคนใบปลายใบเป็นติ่งแหลมหรือมน ขอบใบ และผิวท้องใบมีขนปกคลุม ผิวหลังใบเรียบ ใบกว้าง 1-2 มิลลิเมตร ยาว 3-13 มิลลิเมตร
ดอก:ดอกช่อ เกิดที่ซอกใบ ก้านช่อดอกยาว 3-5 เซนติเมตร ก้านมีขนปกคลุม เส้นผ่าศูนย์กลางดอกบานทั้งช่อ 13-18 มิลลิเมตร ดอกย่อยมี กลีบเลี้ยง 5 กลีบติดกันเป็นรูปถ้วย ยาวประมาณ 0.1-0.2 มิลลิเมตร สีเขียว กลีบดอก 5 กลีบ สีชมพูหรือชมพูแกมม่วง ติดกันเป็นหลอดสั้นๆปลายแยกเป็น 5 แฉก กลีบดอกยาว 4-6 มิลลิเมตร เกสรเพศผู้ 4 อัน แยกกัน ก้านชูอับเรณูสีชมพู คดงอไปมา ยาว 3-5 มิลลิเมตร อับเรณูสีเหลือง เกสรเพศเมีย 1 อัน รังไข่ สีเขียวลักษณะแบน ก้านเกสรเพสเมียสีชมพูขาว ยาว 4-5 มิลลิเมตร ยอดเกสรเพศเมียเป็นตุ่มเล็กๆ
ผล:ผลแห้ง แบนและมีรอยคอดตามจำนวนเมล็ด กว้าง 3-4 มิลลิเมตร ยาว 10-15 มิลลิเมตร มีขนปก คลุมโดยเฉพาะที่สันขอบผล เมล็ดแบนเป็นสันนูนตรงกลาง จำนวนประมาณ 2-5 เมล็ดต่อผล ผลหักตามรอยคอด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นได้ทั่วไปในที่รกร้างว่างเปล่า
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ราก : แก้ไข้ ขับเสมหะ แก้หลอดลมอักเสบเรื้อรัง แก้ระบบการย่อยอาหารของเด็กไม่ดี บำรุงกระเพาะอาหาร ทำให้ตาสว่าง ระงับประสาท แก้บิด ขับปัสสาวะ รักษาโรคปวดเวลามีประจำเดือน แก้ริดสีดวงทวาร ต้น : ขับปัสสาวะ แก้ไตพิการ แก้ทางเดินปัสสาวะอักเสบ ขับระดูขาว ขับโลหิต ใบ : แก้เริม งูสวัด โรคพุพอง
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม



       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox