ถั่วแระ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 360
 
ชื่อทั่วไป
Name
ถั่วแระ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ถั่วแระ ถั่วแระผี ถั่วแม่ตาย (ภาคกลาง) ถั่วแรด (ชุมพร) มะแฮะ มะแฮะ ต้น ถั่วแระต้น (ภาคอีสานเหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cajanus cajan (L.) Millsp.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Papilionoideae
Genus Cajanus
Specific epithet cajan
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก อายุฤดูเดียวหรือหลายฤดู กิ่งแผ่ออกด้านข้างเป็นคู่ ลำต้นมีขนขาวละเอียด
ใบ:ใบประกอบมี 3 ใบย่อย รูปแถบ หูใบคล้ายซี่ฟัน มีขน
ดอก:ดอกแบบช่อกระจะ ดอกย่อย 8-14 ดอก สีม่วง ขาว เหลือง ใบประดับมีขน กลีบเลี้ยงเชื่อมติดกันเป็นถ้วย ปลายแยกเป็น 4-5 แฉก กลีบดอกรูปดอกถั่ว
ผล:ผลแบบฝัก รูปขอบขนานปลายแหลม ฝักหนึ่งแบ่งออกเป็น 3-4 ห้อง ข้างในมีเมล็ดกลมแบน ห้องละ 1 เมล็ด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในที่โล่งแจ้งชายป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม

    ต้นและใบ รักษาเส้นเอ็นพิการ และใช้ขับผายลมลงเบื้องต่ำ ราก เป็นยาขับละลายก้อนนิ่วที่เกิดจากไต ช่วยกระตุ้นให้ไตทำงาน

    อื่น ๆ : นอกจากการนำมาใช้ในทางยาแล้ว ยังสามารถนำฝักที่ตากแห้งแล้วแกะเอาเมล็ด นำไปขายเป็นสินค้าได้อีก

       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox