งิ้วป่า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 126
 
ชื่อทั่วไป
Name
งิ้วป่า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
งิ้วป่าดอกขาว งิ้วดอกขาว ไกร (เหนือ) นุ่นป่า (กลาง) ง้าว ง้าวป่า งิ้วผา
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Bombax anceps Pierre
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malvales
Family Malvaceae
Genus Bombax
Specific epithet anceps
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดกลาง-ใหญ่ สูง 15-25 เมตร
ใบ:ใบประกอบแบบฝ่ามือ เรียงตัวแบบเวียน มีใบย่อย 5-9 ใบ รูปร่างรี หอกหัวกลับปลายแหลม ฐานแหลม ผิวใบเกลี้ยง ขอบใบเรียบ ใบแก่ก่อนร่วงสีเหลืองอ่อน ก้านใบอ่อนสีแดง
ดอก:ดอกเดี่ยวหรือช่อแบบ raceme กลีบเลี้ยงรูประฆังสีเขียวสดมี 2-4 พู กลีบดอก 5 กลีบ แยกกันมีสีขาวโค้งงอไปด้านหลังเกสรตัวผู้มี 5 กลุ่ม ออกดอกพฤศจิกายน-มกราคม
ผล:ผลแบบ septical capsule แห้งแตกตามรอยประสานขนาด 3-6 x 8-12 เซนติเมตร septum เป็น 5 สันเตี้ยๆตามทางยาวของผล ผลโค้งเล็กน้อย เมื่อแก่มีสีำดำ เมล็ดแก่มีเยื่อหุ้มเป็นปุยสีขาวเหลืองอ่อน เมล็ดสีดำ ผลแก่กุมภาพันธ์-เมษายน
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลเทา แตกแบบ fissured bark มีหนาม เปลือกในสีน้ำตาลแดงสลับขาว สีชมพูสลับขาว
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบ
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,ไม้ดอกไม้ประดับ,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,น้ำมันทำสบู่
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox