รักใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 127
 
ชื่อทั่วไป
Name
รักใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
รัก (กลาง) ฮักหลวง (ภาคเหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
Red zebra wood, Vanish tree
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Gluta usitata (Wall.) Ding Hou
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Anacardiaceae
Genus Gluta
Specific epithet usitata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นสูงถึง 20 เมตร กิ่งอ่อนปกคลุมด้วยขนสีขาว
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียน รูปไข่กลับหรือรูปขอบขนานแกมรูปรี ปลายแหลมหรือกลม ฐานมนหรือรูปลิ่ม ขอบเรียบ แผ่นใบหนาคล้ายหนัง ผิวเกลี้ยง เส้นแขนงใบข้างละ 15-25 เส้น นูนชัดเจนทางด้านบน ขนาด 3.5-12 x 8-20 เซนติเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบช่อแยกแขนง ออกที่ปลายกิ่ง มีขนสั้นนุ่มสีน้ำตาลปกคลุม ดอกสีขาวขาวแกมชมพู หรือชมพูแกมแดงในดอกแก่ กลีบเลี้ยงรูปร่างคล้ายหมวก ผิวด้านในมีขน กลีบดอกรูปขอบขนาน มีขนอุยหนาแน่น และจะกลายเป็นปีกเมื่อติดผล เกสรเพศผู้ 30 อัน รังไข่อยู่เหนือวงกลีบ
ผล:ผลสดเมล็ดเดียวแข็ง ค่อนข้างกลม เส้นผ่านศูนย์กลาง 1-3 เซนติเมตร ปีกที่โคนก้านผลสีแดง
เปลือก:
อื่นๆ:ออกดอกและเป็นผลระหว่างเดือนพฤศจิกายน-กุมภาพันธ์
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นกระจายทั่วไปในป่าผลัดใบ ทุ่งหญ้าโล่ง เขาหินปูน ความสูงจากระดับน้ำทะเล 100-1,000 เมตร สำหรับการกระจายพันธุ์พบได้ที่อินเดีย พม่า ไทย ภูมิภาคอินโดจีนและภูมิภาคมาเลเซีย
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,น้ำมันยางใช้ทำน้ำมันเคลือบเงา รากใช้เป็นยาแก้โรคผิวหนัง พยาธิลำไส้ ยางเป็นยาถ่าย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox