มะค่าแต้

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 302
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะค่าแต้
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กรอก็อส (เขมร-พระตะบอง) ก่อเก๊าะ ก้าเกาะ (เขมร-สุรินทร์) กอกก้อ (ชาวบน-นครราชสีมา) แต้ (ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) มะค่าหนาม (ภาคกลาง ภาคเหนือ) มะค่าหยุม (ภาคเหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
Gu mat, krakas, Siamese gu met
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Sindora siamensis Miq.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Caesalpinioideae
Genus Sindora
Specific epithet siamensis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นสูง 6-12 เมตร กิ่งอ่อนมีขน
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกหนึ่งชั้น ปลายใบคู่ เรียงสลับ หูใบรูปเคียว ใบย่อย เรียงตรงข้าม กว้าง 2-8 เซนติเมตร ยาว 6-19 เซนติเมตร รูปไข่กลับและรูปรี ปลายใบเว้าตื้นและมน โคนใบแหลม ขอบใบหยักมน ผิวใบด้านบนและด้านล่างมีขน ก้านใบยาว 2-3 มิลลิเมตร
ดอก:ช่อดอกแบบช่อกระจะ ยาว 6-7 เซนติเมตร ออกที่ปลายยอด ก้านช่อดอกยาว 2-4 มิลลิเมตร ใบประดับช่อดอกรูปใบหอก ยาว 5 มิลลิเมตร ดอกในช่อจำนวนมาก ก้านดอกยาว 1-1.2 เซนติเมตร ใบประดับรูปไข่ ยาว 3-4 มิลลิเมตร ยาว 3-6 เซนติเมตร กลีบเลี้ยง สีเขียว 4 กลีบ กว้าง 3-4 มิลลิเมตร ยาว 8-10 มิลลิเมตร มีขนที่ส่วนปลายกลีบเลี้ยงมีหนามกระจายอยู่ กลีบดอก สีแดงอมเหลือง 1 กลีบ กว้าง 3 มิลลิเมตร ยาว 8 มิลลิเมตร ด้านนอกมีขนหนาแน่น อีก 1 กลีบ เรียวยาว 7 มิลลิเมตร มีขนปกคลุม เกสรเพศผู้สมบูรณ์ 9 อัน รังไข่เหนือวงกลีบ ก้านชูรังไข่ยาว 2-3 มิลลิเมตร
ผล:ผลเป็นฝักแบถั่ว กว้าง 4.5-7 เซนติเมตร รูปกลม แบน ผนังมีหนามแข็ง หนามยาว เมล็ดแบน รูปรี สีดำ มีเนื้อเยื่อสีเหลืองติดที่ฐาน มี 1-3 เมล็ด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้ง ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง การกระจายพันธุ์ มลายู กัมพูชา ลาว เวียดนาม ไทย
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เมล็ด ต้มดื่ม แก้พยาธิ แก้โรคผิวหนัง เนื้อไม้ใช้ก่อสร้าง ทำเครื่องมือเกษตรกรรมและทำเครื่องเรือน
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ไม้พระราชทานแก่จังหวัดสุรินทร์
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox