มะพอก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
มะพอก ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 739
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะพอก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กระท้อนลอก (ตราด) จัด จั๊ด (ลำปาง) ท่าลอก (พิษณุโลก นครราชสีมา ปราจีนบุรี) ประดงไฟ ประดงเลือด (ราชบุรี) พอก (อุบลราชธานี) มะคลอก (สุโขทัย อุตรดิตถ์) มะมื่อ หมักมื่อ (เหนือ) หมักมอก (พิษณุโลก) หมากรอก (ประจวบคีรีขันธ์)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Parinari anamensis Hance
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Parinari anamensis
Family Chrysobalanaceae
Genus Parinari
Specific epithet anamensis
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้น ไม่ผลัดใบ ขนาดกลาง-ใหญ่ ความสูง 30 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงแบบสลับ ใบรูปไข่หรือรี ปลายใบมนหรือแหลม ฐานใบมนหรือรูปหัวใจ ขอบเรียบ ผิวใบเกลี้ยง ท้องใบมีฝ้าขาว เส้นใบเป็นร่างแห ขนาดของใบ 4-9 x 6-15 เซนติเมตร
ดอก:เป็นช่อแบบแยกแขนง ส่วนใหญ่ออกตามปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงและกลีบดอกอย่างละ 5 กลีบ ดอกสีขาวหรือขาวนวล เกสรเพศผู้ 5-15 อัน มีขนสีน้ำตาลแดงตามก้านช่อดอก ผลและดอกย่อย ออกดอกพฤศจิกายน-มกราคม
ผล:ผลสดแบบ drupe รูปร่างกลม ขนาด 3x3-4 เซนติเมตร ผลแก่สีน้ำตาล มีจุดแต้ม ผลแก่ช่วง เมษายน-พฤษภาคม
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลปนเทา แตกเป็นร่องสี่เหลี่ยม เปลือกในสีน้ำตาลแดง
อื่นๆ:ถากเปลือกออกมีกลิ่นเหมือนน้ำนมถั่วเหลือง
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเต็งรัง ป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,เครื่องสำอางค์,น้ำมันชักเงา
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox