นาวน้ำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 214
 
ชื่อทั่วไป
Name
นาวน้ำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
นาวน้ำ (เลย อุบลราชธานี) หัวชุม (อุบลราชธานี)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Artabotrys spinosus Craib
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Annanales
Family Annonaceae
Genus Artabotrys
Specific epithet spinosus
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มเลื้อย กิ่งมีหนาม
ใบ:ใบเดี่ยว รูปไข่กลับ กว้าง 3-4 ซม. ยาว 5-9 ซม. โคนใบสอบ ปลายใบตัดหรือเป็นติ่งเล็กๆ ขอบใบเรียบ
ดอก:ดอกสีเขียวแกมเหลือง ออกเดี่ยวหรือเป็นกระจุก มี 1-4 ดอก มักเจริญเพียงดอกเดียว ก้านดอกยาว 2.5 ซม. กลีบรองดอก 3 กลีบ รูปไข่แกมสามเหลี่ยม กลีบดอก 6 กลีบ เรียงเป็นสองวง วงละ 3 กลีบ กลีบด้านนอกมีขนาดใหญ่รูปไข่กลับ โคนเป็นแผ่นกลม กว้าง 0.5 ซม. ยาว 1.5 ซม. กลีบด้านในขนาดเล็กกว่า รูปไข่กลับ โคนเป็นรูปสามเหลี่ยมชิดกันหุ้มเกสรข้างใน เกสรผู้จำนวนมาก รูปขอบขนาน เกสรเมียมีประมาณ 10 อัน ที่โคนมีขนยาวปกคลุม
ผล:ผลรูปไข่กลับหรือทรงรี ออกเป็นกลุ่มบนแกนช่อกลม ช่อละ 5-8 ผล ผนังผลสีเขียวเป็นมัน มีช่องอากาศเป็นจุดประสีขาวทั่วไป เมื่อแก่สีเหลืองหม่น
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบที่ภูมิภาคอินโดจีน ขึ้นตามฝั่งแม่น้ำโขงและป่าทาม (ป่าบึงน้ำจืด) ที่ระดับความสูง 100-200 เมตร ออกดอกและผลเดือน มกราคม-สิงหาคม
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,เปลือกต้นเข้ายารักษากามโรค
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox