เครือเขามวกขาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 20
 
ชื่อทั่วไป
Name
เครือเขามวกขาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เครือซูด , กุมาริกา
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Parameria laevigata (Juss.) Moldenke
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Apocynaceae
Genus Parameria
Specific epithet laevigata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถา ลำต้นเลื้อยพันไม้อื่น มีน้ำยางขาว
ใบ:ใบ รูปรี รูปไข่ หรือรูปขอบขนาน ปลายใบแหลมยาว โคนใบรูปลิ่ม แผ่นใบมีขนหยาบตามง่ามเส้นแขนงใบด้านล่างคล้ายตุ่มใบ มีเส้นแขนงใบ 3-6 เส้น ในแต่ละข้าง
ดอก:ช่อดอกแบบช่อกระจุกสั้นๆ 3-5 กระจุก แยกแขนง ออกตามปลายกิ่ง ยาวได้ประมาณ 15 ซม. หรือออกสั้นๆ ตามกิ่ง ใบประดับขนาดเล็ก กลีบเลี้ยงและกลีบดอกมีจำนวนอย่างละ 5 กลีบ กลีบเลี้ยงรูปไข่ ยาวประมาณ 1 มม. มีเกล็ดแผ่เป็นวงที่โคนหลายอัน กลีบดอกสีขาวหรือชมพู เรียงซ้อนเหลื่อมด้านซ้ายในตาดอก ดอกบานรูปดอกเข็ม หลอดกลีบดอกยาวประมาณ 2 มม. เกลี้ยงด้านใน กลีบดอกยาว 2-4 มม. เบี้ยวเล็กน้อย เกสรเพศู้ 5 อัน ติดภายในหลอดกลีบใกล้โคน ก้านเกสรสั้น อับเรณูรูปเงี่ยงลูกศร ปลายแหลมยาว ยาวประมาณ 1 มม. แนบติดส่วนปลายเกสรเพศเมีย จานฐานดอกแยกเป็น 5 พู รังไข่ขนาดเล็ก มีขนด้านบน มี 2 คาร์เพล แนบติดกันเรียวยาวเป็นก้านเกสรเพศเมีย ยาวประมาณ 1 มม.
ผล:ผลเป็นฝักคู่ เรียวยาว ยาว 12-27 ซม. คอดตามเมล็ด เมล็ดรูปขอบขนานหรือรูปใบหอก ม้วนเข้าเล็กน้อย ยาวได้ประมาณ 1 ซม. ปลายมีกระจุกขน ยาวได้ประมาณ 3 มม.
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  เครือมวกเขามีเขตการกระจายพันธุ์กว้าง พบตั้งแต่จีน พม่า ภูมิภาคอินโดจีนและภูมิภาคมาเลเซีย ในไทยพบทุกภาค ขึ้นตามป่าเบญจพรรณ ป่าดิบแล้ง และป่าดิบชื้น หรือตามป่าโปร่ง จนถึงระดับความสูงประมาณ 900 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox